อยากทราบความเสี่ยงครับ

• 1 replies
  • 3501 views
อยากทราบความเสี่ยงครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 02:38:14 AM »
ผมได้ใช้นิ้วมือของผมกับผู้หญิงคนนึง ซึ่งผู้หญิงคนนั้นมีรอบประจำเดือนอยู่

ที่นิ้วผมมีแผลอยู่ตรงข้อนิ้วครับ ซึ่งเป็นแผลตกสะเก็ด แต่หลังจากเอานิ้วเข้าไปในช่องคลอดของฝ่ายหญิง แผลที่เป็นสะเก็ดเปิดออก และมีเลือดออกเล็กน้อยครับ ส่วนเลือดประจำเดือนฝ่ายหญิงโดนแผลของผม
หลังจากนั้นผมได้ล้างมือและอาบน้ำทันที และเอาแอลกอฮอล์ล้างแผลจนสะอาด

อยากทราบว่ากรณีนี้มีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนครับ

แผลนิ้วกลางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2018, 12:12:40 PM โดย vibranium »

Re: อยากทราบความเสี่ยงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 02:12:05 PM »
ขอขอบคุณที่ส่งคำถามมายังที่เว็บบอร์ด

เราต้องขออภัยในความล่าช้าในการตอบคำถามของคุณ เว็บบอร์ดได้รับความเสียหายจากอีเมล แบบ SPAM

หลักสี่ประการนี้จะช่วยให้คุณสามารถประเมินได้ว่าพฤติกรรมต่าง ๆ มีความเสี่ยงต่อการติดเชื้อเอชไอวีมากน้อยเพียงใด การที่จะติดเชื้อเอชไอวีได้นั้นจะต้องมีเงื่อนไขครบถ้วนตามหลักสี่ประการดังนี้
ทางออก – เชื้อไวรัสต้องออกมาจากร่างกายของผู้ติดเชื้อ
อยู่รอด – เชื้อไวรัสต้องอยู่ในสภาวะที่สามารถมีชีวิตอยู่รอดได้
เพียงพอ – ต้องมีปริมาณของเชื้อไวรัสมากพอที่จะทำให้เกิดการติดเชื้อได้ และ
ทางเข้า– เชื้อไวรัสต้องเข้าสู่กระแสเลือดของอีกคนหนึ่ง

ความเสี่ยงของการใช้นิ้วที่มีแผลกับช่องคลอด
ทางออก: เชื้อเอชไอวีอาจออกมาในน้ำช่องตลอด
เพียงพอ: เชื้อเอชไอวีในน้ำชิองคลอดมีปริมาณเพียงพอที่จะทำให้ติดเชื้อได้
อยู่รอด: เชื้อเอชไอวีอาจสามารถอยู่รอดได้ ขึ้นอยู่กับบริบทนั้น ๆ
ทางเข้า: หากแผลที่นิ้วเปิดและเลือดออกในช่วงที่นิ้วอยู่ในช่องคลอดในโอกาสที่แชไอวีจะสามารถเข้าถึงกระแสเลือดของ

จากข้อมูลที่คุณให้ความเสี่ยงของการติดเชื้อเอชไอวีอยู่ในระดับปานกลางถึงสูง  นอกจากนี้อาจเสี่ยงต่อโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์อื่น เช่น ซิฟิลิส เชื้อไวรัส HPV และไวรัสตับอักเสบบี

ทีมงานเว็บบอร์ด