มีโอกาสติดเชื้อไหมครับ

• 1 replies
  • 2793 views
มีโอกาสติดเชื้อไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 10:17:13 PM »
ถ้าทำออรัล ให้กับชายที่มีเชื้อเอชไอวี จนเค้าเสร็จในปาก
มีโอกาสติดเชื้อมากไหมคะ?

ไม่แน่ไจว่าในปากมีแผลไหม(คิดว่าไม่มีแผลสด)
แต่ ดัดฟัน อาจจะรอยถลอกบ้าง และไม่ได้กลืนน้ำเชื้อค่ะ

Re: มีโอกาสติดเชื้อไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 03:17:50 PM »
ขอขอบคุณที่ส่งคำถามมายังที่เว็บบอร์ด

เราต้องขออภัยในความล่าช้าในการตอบคำถามของคุณ เว็บบอร์ดได้รับความเสียหายจากอีเมล แบบ SPAM

ความเสี่ยงของการใช้ปากกับอวัยวะเพศชายโดยไม่สวมถุงยาง
ทางออก: เชื้อเอชไอวีสามารถออกมากับน้ำหล่อลื่นและน้ำอสุจิของฝ่ายที่เอาอวัยวะเพศใส่เข้าไปในปาปากของอีกฝ่ายหนึ่ง
เพียงพอ: ปริมาณเชื้อเอชไอวีเพียงพอที่จะทำให้ติดเชื้อได้
อยู่รอด: เชื้อเอชไอวีสามารถอยู่รอดได้ในช่วงเวลาหนึ่งหากมีปริมาณมากพอ แต่หากมีปริมาณน้อยก็อาจจะถูกน้ำลายของคุณทำลายไปจนหมด
ทางเข้า: อาจไม่มีทางให้เชื้อเอชไอวีเข้าสู่กระแสเลือดโดยตรงแต่อาจเข้าได้หากมีแผลสดในปาก (เหงือกและเยื่อบุ)

ดั้งนั้นฝ่ายที่ใช้ปากมีความเสี่ยงต่ำถึงเสี่ยง ปานกลางต่อการติดเชื้อเอชไอวี นอกจากนี้อาจเสี่ยงต่อโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์อื่น ๆ เช่น หนองในแท้ หนองในเทียม ซิฟิลิสเป็นต้น  โรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์เหล่านี้สามารถติดต่อได้จากน้ำหล่อลื่นหรือสารคัดหลั่งที่ไหลออกมาจากอวัยวะเพศชายก่อนการหลั่ง

ทีมงานเว็บบอร์ด