ผลการตรวจ แม่นยำกี่เปอร์เซ็นครับ

• 2 replies
  • 9682 views
ผลการตรวจ แม่นยำกี่เปอร์เซ็นครับ
« เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 10:19:37 AM »
ผมไปมีความเสี่ยงมา เมื่อวันที่ 28 สิงหา
แล้วผมไปตรวจเลือดประมาน 24 กันยา ครับ
ผลที่ออกมามีความแม่นยำกี่เปอร์เซ็นครับ
ผมต้องไปตรวจ ซ้ำอีกหรือไม่ครับ
แล้วก็ที่คลินิกนิรนามใช้วิธิการตรวจหาเชื้อให้ผู้ที่มา
ตรวจโดยวิธีไหนบ้างครับ
ปกติแล้วจะตรวจพบเชื้อหลังจากเสี่ยงกี่วันครับ
(แต่เจ้าหน้าที่บอกผมว่า 14 วันก็สามารถตรวจหา
เชื้อได้แล้วเทคโนโลยี่ปัจจุบัน จริงไม๊ครับ)
ขอบคุณครับ

Re: ผลการตรวจ แม่นยำกี่เปอร์เซ็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 01:59:56 PM »
ขอขอบคุณที่ส่งคำถามมายังที่เว็บบอร์ด

ชุดตรวจหาแอนติบอดีเอชไอวีสามารถเริมตรวจหาแอนติบอดี (เม็ดเลือดขาวที่ต่อสู้กับเชื้อ) เหล่านี้ได้ที่สองสัปดาห์ (14 วัน) หลังจากสัมผัสเชื้อเอชไอวี  อย่างไรก็ตามระบบภูมิคุ้มกันของคนบางคนใช้เวลานานกว่าคนอื่นในการผลิตแอนติบอดีเหล่านี้  ด้วยเหตุนี้ผลการตรวจจึงไม่สามารถยืนยันได้จนกว่าจะถึงหนึ่งเดือน (28-30 วัน) หลังจากมีพฤติกรรมเสี่ยง/สัมผัสเชื้อเอชไอวี  ดังนั้นคุณจะต้องได้รับการตรวจอีกครั้งที่หนึ่งเดือน(หรือมากกว่า)หลังสัมผัสเชื้อเพื่อได้รับผลที่ยืนยันได้  ถ้าคุณไม่อยากรออีกสักสองสามวันคุณอาจเลือกที่จะรับการตรวจด้วยวิธี NAT/NAAT ผลของวิธีนี้สามารถยืนยันได้ 14 วันหลังจากสัมผัสเชื้อ

ทีมงานเว็บบอร์ด

Re: ผลการตรวจ แม่นยำกี่เปอร์เซ็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 02:29:15 PM »
ผมได้ปรึกษากับเจ้าหน้าที่คลินิกนิรนาม ถ้าคุณได้รับตรวจแอนติบอดีที่คลินิกนิรนามเลือดของคุณได้รับการตรวจโดยวิธีการตรวจแอนติบอดีและ NAT / NAAT เนื่องจากการทดสอบ NAT / NAAT สามารถยืนยันได้หลังจาก 14 วัน คุณไม่จำเป็นต้องได้รับการตรวจอีกครั้งหากคุณไม่มีพฤติกรรมเสี่ยงเพิ่มเติม

ทีมงานเว็บบอร์ด